Công ty Luật Thuận & Cộng Sự

Trụ sở

153/5 Nguyễn Thị Minh Khai
P. Phạm Ngũ Lão, Quận 1

Chi nhánh 1

4A/6 Lò Lu
P. Trường Thạnh, Tp. Thủ Đức

Chi nhánh 2

32 Phú Hòa
P.7, Quận Tân Bình

THỦ TỤC THAY ĐỔI NGƯỜI TRỰC TIẾP NUÔI CON SAU LY HÔN

Trang chủ » THỦ TỤC THAY ĐỔI NGƯỜI TRỰC TIẾP NUÔI CON SAU LY HÔN

Thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn?

Việc giao con chung cho ai nuôi dưỡng chăm sóc là một trong những vấn đề căng thẳng giữa vợ và chồng khi ly hôn. Tuy nhiên, thực tế có nhiều trường hợp, sau khi được giao quyền nuôi con, cha hoặc mẹ lại không quan tâm đến con, không đảm bảo quyền lợi tốt nhất cho con hoặc cha mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi thì người trực tiếp nuôi con có thể được thay đổi.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 84 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định về căn cứ để thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn, như sau:

“2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.”

Theo đó, nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét đến nguyện vọng của con.

Ngoài ra, trường hợp cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì con được giao cho người giám hộ theo quy định tại Khoản 1 Điều 47 Bộ luật dân sự 2015.

Như vậy, nếu thuộc một trong các trường hợp nêu trên thì cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại Khoản 5 Điều 84 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có thể yêu cầu Tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.

Thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn được quy định như sau:

  1. Hồ sơ cần chuẩn bị gồm:

– Đơn yêu cầu hoặc đơn khởi kiện yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn;

– Quyết định, bản án ly hôn đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án;

– Chứng minh nhân dân/Căn cước công dân/Hộ chiếu còn hạn, sổ hộ khẩu của người yêu cầu hoặc người khởi kiện;

– Giấy khai sinh của con;

– Chứng cứ chứng minh cho việc khởi kiện thay đổi người trực tiếp nuôi con là có căn cứ (Đối với trường hợp hai bên không thỏa thuận được hoặc khởi kiện thay đổi quyền nuôi con khi người đang trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện để nuôi con).

  1. Hồ sơ nộp tại:

Theo quy định, tranh chấp hay yêu cầu về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn đều thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án

Căn cứ khoản 1 và khoản 2 Điều 35 Bộ luật Tố tụng dân sự, Tòa án nhân dân cấp huyện có thẩm quyền giải quyết việc tranh chấp hoặc yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Đồng thời, tại điểm i Khoản 2 Điều 39 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 quy định:

“i) Tòa án nơi một trong các bên thỏa thuận về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận sự thỏa thuận về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.

Trường hợp cơ quan, tổ chức, cá nhân yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn thì Tòa án nơi người con đang cư trú có thẩm quyền giải quyết”

Như vậy, Tòa án nhân dân cấp huyện nơi một trong hai bên thỏa thuận thay đổi người trực tiếp nuôi con cư trú, làm việc hoặc Tòa án nhân dân cấp huyện nơi người con đang cư trú là nơi có có thẩm quyền giải quyết.

Sau khi nhận đơn cùng với hồ sơ hợp lệ, Tòa án ra thông báo nộp tiền tạm ứng án phí (việc nộp tạm ứng án phí được thực hiện tại Chi cục thi hành án cấp huyện). Biên lai được nộp lại cho Tòa án và Tòa án tiến hành thụ lý, xem xét giải quyết và ra bản án hoặc quyết định theo đúng trình tự thủ tục tố tụng.

  1. Phí, lệ phí cần phải nộp:

Theo quy định tại Nghị quyết 326/2016/NQ-UBTVQH14, án phí và lệ phí thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn đều là 300.000 đồng.

Hy vọng những ý kiến trên đây của chúng tôi sẽ hữu ích với anh/chị.

Luật sư tư vấn: TRƯƠNG TRỌNG THUẬN – Hotline: 0945 202 001

Chức vụ: Luật sư Điều hành.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Chào mừng đến với Thuận & Cộng Sự! Chúng tôi có thể giúp gì cho bạn?
Xin chào! Chúng tôi có thể giúp gì cho bạn?